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HOTUBA YA KATIBU MTENDAJI WA TUME YA KUREKEBISHA 
SHERIA NDG. GEORGE NATHANIEL MANDEPO WAKATI WA 
UFUNGUZI WA MAFUNZO KUHUSU MIFUMO YA SHERIA ZA NISHATI 
NA MFUMO WA SHERIA ZA VIWANDA, BIASHARA NA UWEKEZAJI 
NCHINI TANZANIA YALIYOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO 
WA APC – BUNJU - DAR ES SALAAM, TAREHE 18/ JUNI 2026. 

 

Bw.Josiah Mwabeza: Mwakilishi wa Tume ya Taifa ya Mipango; 

Menejimenti ya Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania; 

Wawezeshaji wa Mafunzo wote mliopo;  

Washiriki wote wa Mafunzo kutoka: Wizara ya Katiba na Sheria, Wizara 
ya Fedha, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Tume ya Kurekebisha 
Sheria Tanzania, Tume ya Taifa ya Mipango, na Ofisi ya Mwandishi Mkuu 
wa Sheria. 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! …………………………!! 

Kazi na Utu! ……………………………………………………!! 

 

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji, Washiriki, 

Awali ya yote, napenda kuchukua wasaa huu kushukuru Mwenyezi Mungu, 
mwingi wa rehema, ambaye ametujalia uzima na afya na kutukusanya 
hapa siku ya leo katika ufunguzi wa mafunzo haya muhimu sana kwa 
mustakabali wa nchi yetu. 

 

Tunaendelea kumpongeza na kumshukuru Rais wetu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt, Samia Suluhu Hassan kwa maono yake 
makuu ya kuwezesha Taifa kuwa na Dira mpya ya Maendeleo 2050.  Kwa 
ajili ya hilo, leo hii tumekutana hapa ili kuweza kushiriki kikamilifu ikiwa ni 
mpango mmoja wapo wa utekelezaji wa Malengo ya Dira hiyo yenye 
manufaa kwa Taifa hata mwaka 20250.  
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Nashukuru sana pia Uongozi mzima wa Wizara ya Katiba na Sheria,Wizara 
ya Fedha, Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Tume ya Taifa ya Mipango, 
Mwandishi Mkuu wa Sheria na wadau wote ambao wamewezesha kazi hii 
kufanyika.  

 

Napenda kuchukua fursa hii pia kukukaribisheni nyote kwa dhati kabisa 
katika mafunzo haya muhimu. Ninakushukuru sana kwa kuitikia wito wetu. 
Uwepo wenu hapa leo, mkiwa mmetoka katika sekta mbalimbali za 
kimkakati, ni uthibitisho tosha wa umuhimu mkubwa wa mafunzo haya kwa 
siku zote mbili za mafunzo haya. 

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji, Washiriki, 

Kama mnavyofahamu, tarehe 17 Julai, 2025, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania wakati akizindua Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2050 (Dira 2050), aliielekeza Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania kwa 
kushirikiana na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kufanya maboresho ya 
Sheria ili kuwezesha Utekelezaji kamili wa Dira 2050. 

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji, na Washiriki wa Mafunzo, 

Katika kutekeleza maagizo hayo ya Mheshimiwa Rais,Tume ya 
Kurekebisha Sheria Tanzania kwa kushirikiana na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na Wadau wa Kundi Na. 4 ambao ni Wizara ya Katiba na Sheria, 
Wizara ya Fedha, Tume ya Taifa ya Mipango, na Ofisi ya Mwandishi Mkuu 
wa Sheria imefanya Uchambuzi wa Mifumo 28 itakayofanyiwa maboresho 
katika kipindi cha miaka mitatu - 2026/2027 hadi 2028/2029. Mifumo hiyo ni 
pamoja na: Mfumo wa Sheria za Nishati, Mfumo wa Sheria za Viwanda, 
Biashara na Uwekezaji, ambapo mapitio ya mifumo hiyo ya Sheria itaanza 
mapema mwezi Julai, 2026. 

 

MUHIMU WA KUBORESHA SHERIA KWA AJILI YA DIRA 2050 

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji na Washiriki wa Mafunzo, 

Maboresho ya sheria ni nguzo mama katika kuweka mazingira wezeshi ya 
kisiasa, kiuchumi na kijamii yatakayoruhusu utekelezaji wenye tija na 
ufanisi wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050. Ili nchi iweze kufikia malengo 
yake ya muda mrefu, ni lazima mfumo wa sheria uendane na mabadiliko ya 
kiteknolojia, kiuchumi na kijamii ya karne ya 21. 
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Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 inalenga kuijenga Tanzania kuwa nchi 
yenye uchumi shindani, jumuishi, unaotegemea maarifa, ubunifu, teknolojia 
na uzalishaji wenye tija. Hivyo, mifumo ya sheria inayotawala sekta za 
nishati, viwanda, biashara na uwekezaji lazima iwe kichocheo cha 
maendeleo badala ya kuwa kikwazo cha maendeleo. 

Maboresho ya sheria yatasaidia: 

 Kuondoa sheria zisizoendana na wakati na zinazokwamisha ubunifu, 
biashara na uwekezaji. 

 Kurasimisha na kurahisisha michakato ya kiutendaji katika sekta za 
umma na binafsi. 

 Kukuza utawala bora, uwajibikaji, haki na usawa kama msingi wa 
maendeleo endelevu. 

 Kuimarisha ushindani wa Tanzania katika kuvutia uwekezaji wa ndani 
na wa kimataifa. 

 Kuweka mazingira bora ya ukuaji wa uchumi wa viwanda, biashara na 
uchumi wa kidijitali. 

Ndugu Washiriki, 

Katika karne ya 21, maendeleo ya teknolojia yamebadili kwa kiasi kikubwa 
namna biashara, uwekezaji na utoaji wa huduma unavyofanyika duniani. 
Kwa sababu hiyo, mapitio ya sheria zetu yanapaswa kuangalia kwa kina 
maeneo ya biashara za kidijitali, matumizi ya akili mnemba (Artificial 
Intelligence), usalama wa taarifa, mifumo ya kidijitali ya utoaji huduma, na 
mifumo ya kisasa ya uwekezaji. 

Ni muhimu kuhakikisha kuwa sheria zetu zinaendana na kasi ya 
maendeleo ya teknolojia ili Tanzania isiwe mtazamaji wa mabadiliko ya 
dunia bali mshiriki na mnufaika wa mabadiliko hayo. 

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji na Washiriki, 

Katika zoezi hili la maboresho tumeandaa Ramani ya Utekelezaji (Road 
Map) inayonyesha Mifumo ya Sheria 28. Tumeanza na Sheria za Nishati, 
Viwanda, Biashara na Uwekezaji. 

Tunapozungumzia sheria za nishati, ni lazima tukumbuke kuwa hakuna 
maendeleo ya viwanda bila uwepo wa nishati ya uhakika. Nishati ndiyo 
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injini ya maendeleo ya viwanda, biashara, uwekezaji, huduma za kijamii na 
uchumi wa kidijitali. 

Hivyo, maboresho ya sheria za nishati yanapaswa kuzingatia upatikanaji 
wa nishati nafuu, salama, endelevu na rafiki kwa mazingira. Aidha, ni 
muhimu kuendelea kujenga mazingira yatakayowezesha ushiriki wa sekta 
binafsi kupitia mifumo mbalimbali ya ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi 
(PPP) kwa manufaa ya taifa. 

Katika mazingira ya ushindani wa kimataifa, nchi zinazofanikiwa kuvutia 
uwekezaji ni zile zenye sheria zinazotabirika, zilizo wazi, zinazotekelezeka 
kwa urahisi na zinazotoa uhakika kwa wawekezaji. 

Tanzania inapaswa kuendelea kujijengea sifa ya kuwa kituo bora cha 
biashara na uwekezaji katika Afrika Mashariki na Bara la Afrika kwa ujumla. 
Hili haliwezi kufikiwa bila kuwa na mifumo madhubuti ya sheria inayojibu 
mahitaji ya sasa na ya baadaye.  

Sheria za Uwekezaji, Viwanda na Biashara ni nyenzo muhimu katika 
kuwezesha Uchumi jumuishi 

WITO WA MAGEUZI YA KISHERIA KWA TANZANIA YA 2050 

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji na Washiriki wa Mafunzo, 

Tunapoelekea mwaka 2050, tunapaswa kutambua kuwa kasi ya mabadiliko 
ya teknolojia, biashara, uwekezaji, mazingira na mahusiano ya kimataifa 
inaongezeka kwa kiwango kikubwa sana. 

Hali hii inahitaji mifumo ya sheria inayoweza kujibu changamoto za sasa na 
za baadaye. Wajibu wetu si kurekebisha sheria kwa ajili ya leo pekee, bali 
kujenga mfumo wa sheria utakaoihudumia Tanzania kwa miongo mingi 
ijayo. 

Tunapaswa kuwa na sheria zinazochochea ubunifu, zinazoimarisha 
ushindani wa kiuchumi, zinazoendeleza matumizi ya teknolojia, 
zinazoimarisha uwekezaji na zinazolinda maslahi mapana ya taifa katika 
mazingira ya utandawazi. 

Mwisho wa yote, maboresho ya sheria tunayoyajadili hapa leo si kwa ajili 
ya taasisi pekee, bali kwa manufaa ya mwananchi wa kawaida. Tunataka 
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kuona sheria zinazochochea ajira kwa vijana, zinazoimarisha mazingira ya 
biashara kwa wafanyabiashara wadogo na wa kati, zinazovutia uwekezaji 
wenye manufaa kwa wananchi, na zinazoboresha maisha ya Watanzania 
wote. 

Mafanikio ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 hayatategemea tu uwepo 
wa sera bora, bali pia uwepo wa sheria bora, taasisi imara, na wataalamu 
wenye maono ya muda mrefu. 

Kama alivyosisitiza Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania wakati wa uzinduzi wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050, 
maendeleo ya taifa letu yanahitaji mifumo imara ya sheria inayoweza 
kwenda sambamba na kasi ya mabadiliko ya dunia. 

Sheria bora si mkusanyiko wa vifungu pekee; ni nyenzo ya maendeleo, 
haki, uwekezaji, ubunifu na ustawi wa wananchi. Tanzania ya mwaka 2050 
tunayoitamani itajengwa si kwa rasilimali tulizonazo pekee, bali pia kwa 
uwezo wetu wa kuwa na mfumo wa sheria unaotabirika, unaotekelezeka na 
unaoendana na wakati. 

Kwa ufupi, maboresho haya yatasaidia: 
 
 Kuondoa sheria zilizopitwa na wakati zinazokwamisha ubunifu na 

uwekezaji. 
 
 Kurasimisha na kurahisisha michakato ya kiutendaji serikalini na 

kwenye sekta binafsi. 
 
 Kuhakikisha uwepo wa utawala wa sheria, haki na usawa kama msingi 

wa maendeleo endelevu. 
 

 
UTEKELEZAJI WA AGIZO  

Ikiwa ni utekelezaji wa Maelekezo ya Serikali yalitolewa wakati wa 
kuzindua Dira, kwa kushirikiana na wadau wa  Taasisi za Maboresho ya 
Sheria, tumeandaa Andiko la Programu ya Maboresho ya Sheria pamoja 
na Ramani ya Utekelezaji (Road Map) kwa kipindi cha miaka mitano 
2026/2027 hadi 2030/2031 ili kuwezesha Utekelezaji Kamili wa Dira 2050.  
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Ndugu Viongozi, Wawezeshaji, na Washiriki wa Mafunzo, 

Kwa kuzingatia umuhimu na Watafiti kuwa na uelewa wa kina kuhusu 
mifumo ya Sheria tajwa hapo juu itakayofanyiwa tafiti na mapitio, Tume ya 
Kurekebisha Sheria Tanzania pamoja na wadau wa Kundi Na. 4 kwa 
kushirikiana na Tume ya Taifa ya Mipango imeandaa mafunzo kuhusu 
Mfumo wa Sheria za Nishati na Mfumo wa Sheria za Viwanda, 
Biashara, na Uwekezaji kwa washiriki ambao watashiriki katika kufanya 
tafiti na mapitio ya Sheria hizo. 

Mafunzo haya yanalenga kujenga uelewa wa pamoja, kubadilishana 
uzoefu, na kuweka mikakati thabiti ya kufanya tafiti na kufanya mapitio ya 
Sheria za Nishati, Viwanda, Biashara, na Uwekezaji nchini Tanzania ili 
kuzifanya ziendane na Dira 2050 kama maelekezo ya Mhe. Rais 
yalivyoelekeza. 

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji, na Washiriki wa Mafunzo, 

Tanzania imepiga hatua kubwa sana katika mageuzi ya sekta ya nishati na 
uwekezaji. Miradi mikubwa kama Mradi wa Kufua Umeme wa Julius 
Nyerere (JNHPP), uwekezaji katika nishati ya gesi asilia, na miradi ya 
nishati jadidifu (renewable energy) ni mifano dhahiri ya mwelekeo wa nchi 
yetu. 

Hata hivyo, mafanikio ya miradi hii yanategemea sana jinsi sheria zetu za 
nishati na uwekezaji zinavyoendana na wakati. Mathalan, lazima tujiulize: 
Je, sheria zetu za nishati zinajibu changamoto za sasa za mabadiliko ya 
tabianchi? Je, sheria zetu za usambazaji wa nishati zinatoa fursa sawa kwa 
sekta binafsi kushirikiana na Serikali kupitia mifumo ya PPP (Public-Private 
Partnership)? Je, Sheria zetu za nishati zinatoa fursa ya kuwa na gharama 
nafuu ya huduma kama umeme kwa wanachi? Je, Sheria zetu za nishati 
zinachochea matumizi ya nishati safi? 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo, 

Wakati tukiziangazia sheria za nishati, ni muhimu pia tuangalie pia Sheria 
za Viwanda, Biashara, na Uwekezaji. Sheria ya Uwekezaji ya Tanzania 
(Tanzania Investment Act) na Sheria nyingine katika sekta ya Viwanda, 
Biashara na Uwekezaji. Sheria hizi zote zimefanyiwa maboresho mara 
kadhaa lakini bado kumekuwepo na changamoto mbalimbali. Hivyo, ni 
muhimu sheria hizo zikafanyiwa Mapitio na Utafiti wa Kina ili ziendane na 
matarajio ya Dira 2050.  

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji, na Washiriki wa Mafunzo, 
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Washiriki wote mliopo hapa, mnao wajibu mkubwa wa kuhakikisha Sheria 
katika sekta za Nishati, Viwanda, Biashara na Uwekezaji zinaboreshwa ili 
kuwezesha utekelezaji kamili wa Dira 2050 na maendeleo yaliyokusudiwa 
katika sekta hizi. Ni muhimu kufahamika kuwa maboresho husika ya sheria 
yatahusisha Mapitio na Utafiti wa kina ili kuona na kujiridhisha jinsi Sheria 
husika zinavyochochea au kukwamisha Utekelezaji kamili wa Dira 2050. 

Natambua pia kuwa mkusanyiko huu unahusisha wataalamu wa kada 
zingine na wenye uzoefu tofauti tofauti katika Sekta tunazofanyia kazi, 
hivyo ushirikiano wa pamoja katika kazi hii ni muhimu katika  kuhakikisha 
kuwa sheria zitakazofanyiwa utafiti, mapitio na ambazo pia zitatungiwa 
sheria baada ya michakato hii kukamilika zinaendana na Mipango ya kitaifa 
na Dira 2050.  

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji, na Washiriki wa Mafunzo, 

Niwaombe sana washiriki muwe na mafunzo ya kujenga na mijadala yenye 
uwazi. Jadilini changamoto zilizopo hususan urasimu wa kisheria 
unaochelewesha uwekezaji nchini kwetu. Toeni mapendekezo ya jinsi ya 
kurahisisha usajili wa biashara, uwekezaji, utatuzi wa migogoro ya 
kibiashara kupitia usuluhishi (arbitration), na jinsi ya kulinda rasilimali za 
nchi yetu bila kuwa na mawazo yanayotishia uwekezaji na wawekezaji 
wanaokuja kuwekeza hapa nchini kwetu. Tuweke umakini mkubwa pia 
katika kuchambua na kuzijua vizuri Sheria za Nishati na Viwanda zilizopo. 
Maeneo hayo ya kisekta ni nguzo muhimu katika kufikia malengo ya 
Serikali. 

 

HATUA ZINAZOTARAJIWA KUCHUKULIWA KATIKA MABORESHO YA 
SHERIA 

Utekelezaji wa maboresho ya Sheria utazingatia misingi ya Sheria ya 
Tume ya Kurekebisha Sheria (Sura ya 171) pamoja na Kanuni za 
Mapitio na Tathmini, ambapo hatua zifuatazo zitachukuliwa: 
 
 Ufanyaji wa Mapitio ya Kina (Comprehensive Law Review): Kwa 

uratibu wa Tume ya Kurekebisha Sheria, Serikali itafanya utafiti na 
mapitio ya sheria zote za kisekta ili kubaini maeneo yanayokinzana au 
yanayokwamisha malengo ya Dira 2050. 

 
 Ushirikishwaji wa Wadau (Stakeholder Engagement): Kukusanya 

maoni kutoka sekta binafsi, asasi za kiraia, wataalamu wa sheria na 
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wananchi kwa ujumla ili kuwa na sheria zinazokidhi mahitaji halisi ya 
jamii. 

 
 Ulinganifu wa Sheria na Mifumo ya Kikanda/Kimataifa 

(Harmonization): Kuhakikisha sheria za ndani zinawiana na mikataba 
ya kikanda na kimataifa ambayo nchi imeridhia ili kukuza biashara na 
ushirikiano wa kimataifa. 

 
 Uandishi wa Sheria kwa Lugha Rahisi na Sahihi: Kurekebisha 

rasimu za sheria ili ziweze kueleweka kwa urahisi na watekelezaji 
pamoja na wananchi wa kawaida, hivyo kupunguza migogoro ya 
kisheria. 

 
 MATOKEO TARAJIWA YA MABORESHO YA SHERIA 

Baada ya kukamilika kwa hatua za maboresho, matokeo yafuatayo 
yanatarajiwa kuonekana kuelekea mwaka 2050: 

 
I. Ongezeko la Tija na Ufanisi wa Taasisi za Umma: Sheria mpya 

zitapunguza urasimu usio wa lazima na kuongeza uwajibikaji na kasi ya 
utoaji wa huduma kwa jamii. 

 
 

II. Mazingira Bora na Salama ya Uwekezaji: Uwepo wa sheria 
madhubuti na za kisasa utavutia mitaji ya ndani na nje, na hivyo 
kuchochea ukuaji wa uchumi wa viwanda na kidijitali. 

 
III. Kuimarika kwa Upatikanaji wa Haki: Kupitia kanuni bora za mapitio 

na tathmini, mifumo ya utoaji haki itakuwa ya haraka, ya gharama nafuu 
na yenye usawa kwa wote. 

 
IV. Sheria Zinazoishi na Wakati (Dynamic Legal Framework): Kuwepo 

kwa mfumo endelevu wa kutathmini sheria ili kuhakikisha hazipitwi na 
wakati hata mazingira ya nchi yanapobadilika kuelekea 2050. 

Ninaamini kuwa maarifa yatakayopatikana katika mafunzo haya yatakuwa 
msingi muhimu wa kufanya mapitio ya sheria kwa kina, kuandaa 
mapendekezo yatakayosaidia Serikali, na hatimaye kuweka mfumo wa 
sheria utakaowezesha Tanzania kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050. 
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HITIMISHO 

 

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji, na Washiriki,  

Kabla sijahitimisha, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wizara ya 
Katiba na Sheria, Wizara ya Fedha, Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi 
ya Mwandishi Mkuu wa Sheria, Tume ya Taifa ya Mipango, na 
wawezeshaji wetu wote ambao wamefanya kazi usiku na mchana 
kuhakikisha mafunzo haya yanafanyika katika mazingira haya mazuri na 
tulivu. 

Ndugu Viongozi, Wawezeshaji na Washiriki, jukumu lililo mbele yetu ni 
kubwa, lakini uwezo wa kulitekeleza upo.  

Historia inaonyesha kuwa mataifa makubwa hayakujengwa kwa rasilimali 
pekee, bali kwa taasisi imara na sheria bora. Tanzania ya mwaka 2050 
itajengwa kwa msingi huo huo. 

Kupitia ushirikiano wetu, weledi wetu na uzalendo wetu, tunaweza kujenga 
mfumo wa sheria utakaowezesha Tanzania kuwa taifa lenye uchumi 
shindani, lenye viwanda imara, lenye uwekezaji wenye tija na lenye ustawi 
kwa wananchi wake wote kuelekea mwaka 2050. 

 

Ninaamini kuwa maarifa, uzoefu na mapendekezo yatakayozaliwa kupitia 
mafunzo haya yatakuwa msingi muhimu wa mageuzi ya sheria 
yatakayoiwezesha Tanzania kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050. Kila mchango utakaotolewa hapa ni uwekezaji katika 
mustakabali wa taifa letu na vizazi vijavyo. 

Baada ya kusema hayo, sasa nina furaha na heshima kubwa kutangaza 
rasmi kuwa Mafunzo kuhusu Mifumo ya Sheria za Nishati, Viwanda, 
Biashara na Uwekezaji nchini Tanzania yamefunguliwa rasmi. 

 

MUNGU IBARIKI TANZANIA 

MUNGU ZIBARIKI TAASISI ZETU 

MUNGU AIBARIKI KAZI HII YA MABORESHO YA SHERIA 

Asanteni sana kwa kunisikiliza.  

 


